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Wizara ya Kazi ya Marekani  

Matokeo ya Mwaka 2018 juu ya Aina Mbaya zaidi za Ajira kwa 
Watoto 
 

Tanzania 

Mnamo mwaka 2018, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilipiga hatua ndogo katika juhudi za 
kuondoa aina mbaya zaidi za ajira kwa watoto. Serikali ilifanya juhudi kwa kuanzisha Sera mpya 
ya Kitaifa ya Ajira kwa Watoto na kuendelea kuunga mkono Mpango wa Mfuko wa Fedha wa 
Uhamasishaji wa Jamii kuhusu Uhamishaji wa Fedha Taslimu ulio na Masharti nchini Tanzania, 
huku ikipanga Awamu ya IV kuzinduliwa mnamo mwaka 2019. Hata hivyo, licha ya hatua hizo za 
kushughulikia ajira kwa watoto, Tanzania iliendelea kufuata utaratibu ambao unachelewesha 
kusonga mbele kwa utokomezaji wa aina mbaya zaidi za ajira kwa watoto. Serikali ya Bara 
inaunga mkono waziwazi ufukuzaji wa mara kwa mara wa wanafunzi wanaopata mimba kutoka 
shule za umma, huku ikiwafanya wakumbwe kirahisi na aina mbaya zaidi za ajira kwa watoto. 
Watoto nchini Tanzania hushiriki katika aina mbaya zaidi za ajira kwa watoto, ikiwa ni pamoja 
na uchimbaji wa madini, uchimbaji wa mawe na kazi za majumbani. Watoto pia hufanya kazi 
hatarishi katika kilimo. Mapungufu mengine yamebaki katika mfumo wa kisheria na utekelezaji 
wa sheria zinazohusiana na ajira kwa watoto, ikiwa ni pamoja na kinga kwa ushiriki wa watoto 
katika shughuli haramu na kazi za majumbani; ukosefu wa idhini kwa wakaguzi wa kazi 
kukadiria adhabu; na uwezekano wa kuwepo idadi pungufu ya wakaguzi wa kazi ikilinganishwa 
na ukubwa wa nguvukazi ya Tanzania. 

Kwa kuzingatia na ripoti hiyo, hatua zilizopendekezwa zimetambuliwa kuwa zingeweza 
kusukuma mbele juhudi za ukomeshaji wa ajira kwa watoto nchini Tanzania.  

Eneo 
Chombo 
Husika 

Hatua Iliyopendekezwa 
Mwaka(Mi) 
Iliyopendekezwa 

Mfumo wa 
Kisheria 

 
Hakikisha kwamba vigezo vya ulinzi wa 
kiwango cha chini cha umri vinatumiwa kwa 
watoto wanaofanya kazi za majumbani. 

2013 – 2018 

Tanzania 
Bara 

Haramisha utumiaji wa watoto katika shughuli 
haramu, hasa katika kutengeneza na kuuza 
madawa ya kulevya. 

2012 – 2018 

 

Haramisha uandikishaji wa watoto chini ya 
umri wa miaka 18 unaofanywa na vikundi 
vyenye silaha visivyo vya serikali. 

2016 – 2018 

Tanzania 
Bara 

Endelea kupanua orodha ya kazi zenye hatari 
na shughuli zilizopigwa marufuku kwa watoto 
ili kuhakikisha kwamba orodha hiyo 
inajumuisha kupalilia na kusindika katika 

2016 – 2018 
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Eneo 
Chombo 
Husika 

Hatua Iliyopendekezwa 
Mwaka(Mi) 
Iliyopendekezwa 

uzalishaji wa tumbaku, karafuu, kahawa, 
katani na chai.  

 
 

Zanzibar Pitisha na chapisha sheria zinazoweka umri wa 
lazima kwa elimu. 

2018 

Zanzibar Hakikisha kwamba hakuna pengo kati ya umri 
wa elimu ya lazima na umri wa chini kabisa 
kwa kazi, linaloacha watoto wakumbwe 
kirahisi na ajira kwa watoto.  

2017 - 2018 

 

Hakikisha kwamba sheria haipigi marufuku 
upatikanaji wa elimu kwa wasichana 
wanaopata mimba na wavulana ambao 
hushiriki vitendo vya ngono. 

2017 - 2018 

 

Anzisha kisheria elimu bure ya msingi ya 
umma. 

2016 – 2018 

Utekelezaji 
 

Ongeza idadi ya wakaguzi wa kazi ili ulingane 
na ushauri wa kiufundi wa ILO. 

2013 – 2018 

 

Hakikisha kwamba afisa wa kazi thabiti 
ameteuliwa kwa kila mkoa, na chapisha taarifa 
hiyo. 

2013 – 2018 

 

Idhinisha wakaguzi wa kazi wa Tanzania Bara 
na Zanzibar kukadiria adhabu. 

2017 - 2018 

 

Chapisha taarifa za Tanzania Bara na Zanzibar 
kuhusu hatua za utekelezaji wa sheria za ajira 
kwa watoto, kama vile ufadhili, mafunzo 
yaliyotolewa, ukaguzi wa kawaida na wa 
kushtukiza uliofanywa, ukiukwaji uliopatikana 
wa ajira kwa watoto, na adhabu zilizoamuriwa 
na malipo yaliyokusanywa.     

2011 – 2018 

 

Toa ufadhili wa kutosha na wafanyakazi wa 
kutosha waliofunzwa ili wafanye ukaguzi wa 
ajira kwa watoto. 

2013 – 2018 

 

Chapisha taarifa juu ya juhudi za utekelezaji wa 
sheria katika kupambana na ajira kwa watoto, 
ikiwa ni pamoja na mafunzo yaliyotolewa, 
uchunguzi uliofanywa, ukiukwaji uliopatikana, 
mashtaka yaliyoanzishwa, na hukumu za hatia 

 2012 – 2018 
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Eneo 
Chombo 
Husika 

Hatua Iliyopendekezwa 
Mwaka(Mi) 
Iliyopendekezwa 

za jinai zilizotekelezwa Tanzania Bara na 
Zanzibar. 

Uratibu 
 

Hakikisha kwamba Kikundi Kazi cha Elimu cha 
Kitaifa kuhusu Ajira kwa Watoto, Kamati ya 
Utendaji ya Zanzibar ya Ajira kwa Watoto, na 
Kamati ya Utendaji ya Ulinzi wa Kitaifa 
vinafanya kazi.  

 2018 

Sera za 
Serikali 

Tanzania 
Bara 

Ondoa masharti katika Mtihani wa Kumaliza 
Shule ya Msingi na mitihani mingine ya kitaifa 
ambayo ni vizuizi kwa elimu, kama vile sera ya 
kutorudia mtihani tena.  

 2016 - 2018 

 

Chukua hatua za kutekeleza Mpango wa Kitaifa 
wa Hatua za Kukomesha Ukatili dhidi ya 
Wanawake na Watoto nchini Tanzania.  

 2018 

Zanzibar Hakikisha utekelezaji kamili wa sera ya Elimu 
ya Zanzibar ili kupunguza idadi ya wale 
wanaoacha masomo. 

2018 

Mipango 
ya Kijamii 

 
Shughulikia vizuizi kwa elimu, ikiwa ni pamoja 
na gharama za juu sana zinazohusika, kama 
vitabu, milo ya shuleni, na sare. 

2010 - 2018 

 

Unganisha mipango inayojumuisha ujenzi, 
huduma za majumbani, na sekta zisizo rasmi ili 
kushughulikia watoto wanaoshiriki katika ajira 
kwa watoto.  

2017 - 2018 

 

Chapisha habari kuhusu juhudi za serikali 
kupitia mipango ya kijamii inayoshughulikia 
ajira kwa watoto, ikiwa ni pamoja na 
Kufanikisha Upunguzaji wa Ajira kwa Watoto ili 
Kuimarisha Elimu.    

2018 

 


